Nhà đầu tư nước ngoài đều cần phải cấp Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư?

Sự Kiện : Luật đầu tư

Để dự án đầu tư được thực hiện, trong một số trường hợp, việc làm thủ tục xin cấp giấy chứng nhận đăng ký đầu tư là bắt buộc.

Những trường hợp phải thực hiện thủ tục Cấp giấy chứng nhận đăng ký đầu tư bao gồm:

   - Dự án của nhà đầu tư nước ngoài.

   - Dự án đầu tư của tổ chức kinh tế có vốn đầu tư nước ngoài sau:

      Có nhà đầu tư nước ngoài nắm giữ từ 51% vốn điều lệ trở lên hoặc có đa số thành viên hợp danh là cá nhân nước ngoài đối với tổ chức kinh tế là công ty hợp danh; (1)

      Có tổ chức kinh tế (1)  nắm giữ từ 51% vốn điều lệ trở lên;

     Có nhà đầu tư nước ngoài và tổ chức kinh tế (1) nắm giữ từ 51 % vốn điều lệ trở lên.

Tuy nhiên, luật đầu tư 2014 cũng quy định các trường hợp không phải thực hiện thủ tục cấp Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư, trong đó có:

     - Dự án đầu tư của nhà đầu tư trong nước;

     -  Dự án đầu tư của tổ chức kinh tế có vốn đầu tư nước ngoài không thuộc trường hợp phải xin GCNĐKĐT.

     - Đầu tư theo hình thức góp vốn, mua cổ phần, phần vốn góp của tổ chức kinh tế.

      Góp vốn, mua cổ phần, phần vốn góp là một trong 4 hình thức đầu tư ( 3 hình thức còn lại là Thành lập tổ chức kinh tế, Đầu tư theo hình thức hợp đồng PPP, Đầu tư theo hình thức hợp đồng BCC). Theo quy định trên, không phân biệt đối tượng nhà đầu tư , đầu tư theo hình thức góp vốn, mua cổ phần, phần vốn góp  thì không cần xin cấp GCNĐKĐT hay nói cách khác nhà đầu tư nước ngoài hoặc tổ chức kinh tế có vồn đầu tư nước ngoài đầu tư theo hình thức này cũng không cần xin GCNĐKĐT.

Cơ sở pháp lý:

        Điều 23, 36 luật đầu tư 2014

CÔNG TY LUẬT VINABIZ

Hotline: 1900 6188

Website: vinabiz.vn netlaw.vn | Email: luat.vinabiz@gmail.com

Trụ sở: Tầng 3, số 119 - 121 Trần Đăng Ninh, quận Cầu Giấy, Hà Nội

VPGD 1: Tầng 5, nhà C, tòa nhà Sông Đà, đường Phạm Hùng, Nam Từ Liêm, Hà Nội

VPGD 2: Tầng 4, tòa tháp Star Tower đường Dương Đình Nghệ, Cầu Giấy, Hà Nội

Chú ý: Thông tin trong bài trên chỉ có tính chất tham khảo, khi áp dụng vào thực tế, độc giả nên có ý kiến của Luật sư hoặc tra cứu nguồn văn bản pháp luật chính thức do pháp luật quy định và công nhận.

TỔNG ĐÀI Trực tuyến

Hotline hỗ trợ trực tuyến 1900 - 6188

Nguồn : Người đưa tin

Từ khóa: "Nhà đầu tư nước ngoài đều cần phải cấp Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư?"

, , ,