Chuyển nhượng đất được Nhà nước giao theo chính sách hỗ trợ

Sự Kiện : Đất đai

Việc chuyển nhượng đất được nhà nước giao theo chính sách hỗ trợ phải đáp ứng 2 điều kiện: được Ủy ban nhân dân xác nhận không còn nhu cầu sử dụng và việc chuyển nhượng chỉ được thực hiện sau 10 năm kể từ ngày có quyết định giao đất.

Câu hỏi:

Thưa Luật sư, tôi có vấn đề sau rất mong nhận được sự tư vấn của Luật sư. Năm 2010, gia đình tôi được Nhà nước giao đất theo chính sách giao đất cho người dân tộc thiểu số. Năm 2016, do có nhu cầu chuyển sang huyện khác sinh sống nên không còn nhu cầu sử dụng diện tích  đất trên. Tôi muốn hỏi tôi có thể chuyển nhượng diện tích đất Nhà nước giao hay không?

 Luật sư tư vấn

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi những thắc mắc của bạn đến chuyên mục tư vấn pháp luật của công ty Luật VinaBiz. Với những thông tin bạn cung cấp bộ phận tư vấn luật đất đai đưa ra ý kiến tư vấn cho bạn như sau:

Theo quy định tại Điều 40 Nghị định 43/2014/NĐ-CP Quy định Chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai về điều kiện chuyển nhượng, tặng cho quyền sử dụng đất của hộ gia đình, cá nhân đồng bào dân tộc thiểu số sử dụng đất do được Nhà nước giao đất theo chính sách hỗ trợ như sau

"Hộ gia đình, cá nhân đồng bào dân tộc thiểu số sử dụng đất do được Nhà nước giao đất theo chính sách hỗ trợ của Nhà nước chỉ được chuyển nhượng, tặng cho quyền sử dụng đất sau 10 năm kể từ ngày có quyết định giao đất nếu được Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất xác nhận không còn nhu cầu sử dụng do chuyển khỏi địa bàn xã, phường, thị trấn nơi cư trú để đến nơi khác hoặc do chuyển sang làm nghề khác hoặc không còn khả năng lao động.

Tổ chức, cá nhân không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất của hộ gia đình, cá nhân đồng bào dân tộc thiểu số sử dụng đất do được Nhà nước giao đất theo chính sách hỗ trợ của Nhà nước mà không thuộc trường hợp được chuyển nhượng, tặng cho quyền sử dụng đất theo quy định tại Khoản 1 Điều này".

Theo quy định trên có 02 điều kiện để thực hiện việc chuyển nhượng, tặng cho quyền sử dụng đất diện tích đất do Nhà nước giao đất theo chính sách hỗ trợ cho hộ gia đình, cá nhân đồng bào dân tộc thiểu số là: được Uỷ ban nhân dân xã xác nhận không còn nhu cầu sử dụng đất (do chuyển khỏi địa bàn xã, phường, thị trấn nơi cư trú để đến nơi khác hoặc do chuyển sang làm nghề khác hoặc không còn khả năng lao động) và việc chuyển nhượng, tặng cho chỉ được thực hiện sau 10 năm kể từ ngày có quyết định giao đất.

Như vậy, theo quy định trên, trường hợp của gia đình bạn hiện tại chỉ mới đáp ứng được điều kiện về không còn nhu cầu sử dụng đất mà chưa đáp ứng được điều kiện về thời điểm giao dịch là sau 10 kể từ ngày có quyết định giao đất. Do đó, việc chuyển nhượng diện tích đất mà gia đình bạn được Nhà nước giao theo chính sách hỗ trợ hiện tại vẫn chưa thể được thực hiện.

Căn cứ pháp lý:       

Điều 40 Nghị định 43/2014/NĐ-CP Quy định Chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai Hy vọng rằng sự tư vấn của bộ phận luật đất đai sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của mình. Vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900.6210 để nhận được ý kiến tư vấn chính xác nhất!

CÔNG TY LUẬT VINABIZ

Hotline: 1900 6188

Website: vinabiz.vn netlaw.vn | Email: luat.vinabiz@gmail.com

Trụ sở: Tầng 3, số 119 - 121 Trần Đăng Ninh, quận Cầu Giấy, Hà Nội

VPGD 1: Tầng 5, nhà C, tòa nhà Sông Đà, đường Phạm Hùng, Nam Từ Liêm, Hà Nội

VPGD 2: Tầng 4, tòa tháp Star Tower đường Dương Đình Nghệ, Cầu Giấy, Hà Nội

Chú ý: Thông tin trong bài trên chỉ có tính chất tham khảo, khi áp dụng vào thực tế, độc giả nên có ý kiến của Luật sư hoặc tra cứu nguồn văn bản pháp luật chính thức do pháp luật quy định và công nhận.

TỔNG ĐÀI Trực tuyến

Hotline hỗ trợ trực tuyến 1900 - 6188

Nguồn : Nguoiduatin.vn