Nhà đầu tư có được chuyển tài sản đầu tư sang nước ngoài?

Sự Kiện : Luật đầu tư

Nhà đầu tư nước ngoài được chuyển tài sản đầu tư ở Việt Nam sang nước ngoài theo quy định tại Điều 11 luật đầu tư 2014

Câu hỏi

Thưa luật sư tôi có đầu tư kinh doanh may mặc ở Việt Nam nay tôi muốn chuyển máy móc của công ty tôi sang nước ngoài có được không ? các khoản vốn kinh doanh..? Xin cảm ơn luật sư luật sư

Luật sư tư vấn

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi thắc mắc đến Công ty Luật Vinabiz. Với những thông tin bạn cung cấp, chúng tôi có thể tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ tại Điều 11 luật đầu tư 2014 về bảo đảm chuyển tài sản của nhà đầu tư nước ngoài ra nước ngoài

Sau khi thực hiện đầy đủ nghĩa vụ tài chính đối với Nhà nước Việt Nam theo quy định của pháp luật, nhà đầu tư nước ngoài được chuyển ra nước ngoài các tài sản sau đây:

 Vốn đầu tư, các khoản thanh lý đầu tư;

Thu nhập từ hoạt động đầu tư kinh doanh;

Tiền và tài sản khác thuộc sở hữu hợp pháp của nhà đầu tư

Như vậy trường hợp bạn muốn chuyển máy móc sang nước khác nhưng phải thuộc sở hữu hợp pháp của mình và làm thủ tục vận chuyển đầy đủ mới được chuyển hàng hóa đó.

Căn cứ pháp lý:

Điều 11 luật đầu tư 2014

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn giải đáp được những thắc mắc. Vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900.6210 để nhận được ý kiến tư vấn chính xác nhất!

CÔNG TY LUẬT VINABIZ

Hotline: 1900 6188

Website: vinabiz.vn netlaw.vn | Email: [email protected]

Trụ sở: Tầng 3, số 119 - 121 Trần Đăng Ninh, quận Cầu Giấy, Hà Nội

VPGD 1: Tầng 5, nhà C, tòa nhà Sông Đà, đường Phạm Hùng, Nam Từ Liêm, Hà Nội

VPGD 2: Tầng 4, tòa tháp Star Tower đường Dương Đình Nghệ, Cầu Giấy, Hà Nội

Chú ý: Thông tin trong bài trên chỉ có tính chất tham khảo, khi áp dụng vào thực tế, độc giả nên có ý kiến của Luật sư hoặc tra cứu nguồn văn bản pháp luật chính thức do pháp luật quy định và công nhận.

TỔNG ĐÀI Trực tuyến

Hotline hỗ trợ trực tuyến 1900 - 6188

Nguồn : Người đưa tin

Từ khóa: "Nhà đầu tư có được chuyển tài sản đầu tư sang nước ngoài?"

, ,