Quyền sử dụng trước đối với sáng chế, kiểu dáng công nghiệp

Sự Kiện : Luật sở hữu trí tuệ

Quyền sử dụng trước đối với sáng chế, kiểu dáng công nghiệp được đặt ra để giải quyết vấn đề: "Đó là có nhiều người bắt tay vào nghiên cứu và tìm ra các giải pháp kỹ thuật để giải quyết một vấn đề nhưng không phải bất kỳ ai cũng nộp đơn đăng ký yêu cầu bảo hộ tại cơ quan có thẩm quyền."

Sáng chế là gì?

Theo quy định tại Khoản 12 Điều 4 Luật sở hữu trí tuệ 2005 sửa đổi bổ sung 2009 có quy định: "12. Sáng chế là giải pháp kỹ thuật dưới dạng sản phẩm hoặc quy trình nhằm giải quyết một vấn đề xác định bằng việc ứng dụng các quy luật tự nhiên."

Đối với kiểu dáng công nghiệp là gì? Thì quy định tại Khoản 13 cùng điều luật trên : “13. Kiểu dáng công nghiệp là hình dáng bên ngoài của sản phẩm được thể hiện bằng hình khối, đường nét, màu sắc hoặc sự kết hợp những yếu tố này.”

Quyền sử dụng trước đối với sang chế, kiểu dáng công nghiệp được đặt ra để giải quyết tình huống trong thực tế, đó là có nhiều người bắt tay vào nghiên cứu và tìm ra các giải pháp ký thuật để giải quyết một vấn đề nhưng không phải bất kỳ ai cũng nộp đơn đăng ký yêu cầu bảo hộ tại cơ quan có thẩm quyền, trong khi đó lại có người nộp đơn bảo hộ cho cùng một sang chế, kiểu dáng công nghiệp của họ và được ghi nhận là chủ sở hữu. Vậy khi đó, quyền lợi của những người đã tìm ra sang chế, kiểu dáng công nghiệp trước ngày công bố đơn và đã đưa các đối tượng đó vào sử dụng trong thực tế có được pháp luật bảo hộ hay không ?

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 134 Luật sở hữu trí tuệ 2005 sửa đổi bổ sung 2009 quy định: "1.Trường hợp trước ngày đơn đăng ký sáng chế, kiểu dáng công nghiệp được công bố mà có người đã sử dụng hoặc chuẩn bị các điều kiện cần thiết để sử dụng sáng chế, kiểu dáng công nghiệp đồng nhất với sáng chế, kiểu dáng công nghiệp trong đơn đăng ký nhưng được tạo ra một cách độc lập (sau đây gọi là người có quyền sử dụng trước) thì sau khi văn bằng bảo hộ được cấp, người đó có quyền tiếp tục sử dụng sáng chế, kiểu dáng công nghiệp trong phạm vi và khối lượng đã sử dụng hoặc đã chuẩn bị để sử dụng mà không phải xin phép hoặc trả tiền đền bù cho chủ sở hữu sáng chế, kiểu dáng công nghiệp được bảo hộ. Việc thực hiện quyền của người sử dụng trước sáng chế, kiểu dáng công nghiệp không bị coi là xâm phạm quyền của chủ sở hữu sáng chế, kiểu dáng công nghiệp."

Như vậy, thì theo điều luật trên pháp luật đã thừa nhận quyền sử dụng trước của người đã tìm ra sang chế, kiểu dáng công nghiệp trước ngày công bố đơn và đã đưa các đối tượng đó vào sử dụng trong thực tế là hợp pháp và không bị coi là xâm phạm quyền của chủ sở hữu sáng chế, kiểu dáng công nghiệp.

Tuy nhiên, có một điều đáng lưu ý là dù pháp luật đã thừa nhận quyền sử dụng trước là hợp pháp nhưng vẫn có quy định giới hạn các quyền này cho người có quyền sử dụng trước, quy định tại Khoản 2 Điều 134 Luật sở hữu trí tuệ sửa đổi bổ sung 2009:

"2. Người có quyền sử dụng trước sáng chế, kiểu dáng công nghiệp không được phép chuyển giao quyền đó cho người khác, trừ trường hợp chuyển giao quyền đó kèm theo việc chuyển giao cơ sở sản xuất, kinh doanh nơi sử dụng hoặc chuẩn bị sử dụng sáng chế, kiểu dáng công nghiệp. Người có quyền sử dụng trước không được mở rộng phạm vi, khối lượng sử dụng nếu không được chủ sở hữu sáng chế, kiểu dáng công nghiệp cho phép”.

Như vậy, người có quyền sử dụng trước sáng chế, kiểu dáng công nghiệp phải tuân theo các nghĩa vụ sau đây:

- Không được phép chuyển giao quyền đó cho người khác, trừ trường hợp chuyển giao quyền đó kèm theo việc chuyển giao cơ sở sản xuất, kinh doanh nơi sử dụng hoặc chuẩn bị sử dụng sáng chế, kiểu dáng công nghiệp.

- Không được mở rộng phạm vi, khối lượng sử dụng nếu không được chủ sở hữu sáng chế, kiểu dáng công nghiệp cho phép.

Căn cứ pháp luật:

Khoản 1 Điều 134 Luật sở hữu trí tuệ 2005 sửa đổi bổ sung 2009.

Khoản 12, 13 Điều 4 Luật sở hữu trí tuệ 2005 sửa đổi bổ sung 2009.

 

 

 

CÔNG TY LUẬT VINABIZ

Hotline: 1900 6188

Website: vinabiz.vn netlaw.vn | Email: luat.vinabiz@gmail.com

Trụ sở: Tầng 3, số 119 - 121 Trần Đăng Ninh, quận Cầu Giấy, Hà Nội

VPGD 1: Tầng 5, nhà C, tòa nhà Sông Đà, đường Phạm Hùng, Nam Từ Liêm, Hà Nội

VPGD 2: Tầng 4, tòa tháp Star Tower đường Dương Đình Nghệ, Cầu Giấy, Hà Nội

Chú ý: Thông tin trong bài trên chỉ có tính chất tham khảo, khi áp dụng vào thực tế, độc giả nên có ý kiến của Luật sư hoặc tra cứu nguồn văn bản pháp luật chính thức do pháp luật quy định và công nhận.

TỔNG ĐÀI Trực tuyến

Hotline hỗ trợ trực tuyến 1900 - 6188

Nguồn : Người đưa tin