Sử dụng song song hóa đơn điện tử cùng hóa đơn giấy được không?

Sự Kiện : Thủ tục hành chính

Hiện nay, tổ chức kinh doanh có thể đồng thời tạo nhiều hình thức hóa đơn khác nhau (hóa đơn tự in, hóa đơn đặt in, hóa đơn điện tử) và phải thực hiện thông báo phát hành từng hình thức hóa đơn theo quy định theo Thông Tư 32/2011/TT-BTC.

Câu hỏi:

Chào luật sư! Tôi có một thắc mắc muốn nhờ luật sư giải đáp như sau: hiện tại tôi đang kinh doanh mặt hàng quần áo thời trang cao cấp và có sử dụng hóa đơn bán hàng đi mua. Vậy cho tôi hỏi tôi muốn sử dụng thêm hóa đơn điện tử được không ?

Luật sư trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi tới bộ phận tư vấn luật của công ty Luật TNHH Vinabiz! Chúng tôi xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Trong trường hợp trên, thì bạn hoàn toàn có thể được sử dụng song song hóa đơn điện tử cùng hóa đơn giấy. Tại vì căn cứ theo Khoản 3 Điều 7 Thông Tư 32/2011/TT-BTC có nêu :

“Điều 7. Khởi tạo, phát hành hoá đơn điện tử

3. Tổ chức kinh doanh có thể đồng thời tạo nhiều hình thức hóa đơn khác nhau (hóa đơn tự in, hóa đơn đặt in, hóa đơn điện tử) và phải thực hiện thông báo phát hành từng hình thức hóa đơn theo quy định.

Trường hợp bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ, đối với mỗi lần bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ, tổ chức kinh doanh chỉ sử dụng một (01) hình thức hóa đơn, cụ thể: nếu tổ chức kinh doanh sử dụng hóa đơn tự in cho lần bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ thì không dùng hóa đơn đặt in, hóa đơn điện tử cho lần bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ đó; nếu sử dụng hóa đơn điện tử thì không sử dụng hóa đơn tự in, hóa đơn đặt in; nếu sử dụng hóa đơn đặt in thì không sử dụng hóa đơn điện tử, hóa đơn tự in.”

Như vậy, theo căn cứ trên thì bạn hoàn toàn có quyền sử dụng hóa đơn bán hàng bằng giấy và hóa đơn điện tử. Tuy nhiên, với mỗi hình thức bạn phải khai báo với cơ quan thuế về hình thức sử dụng hóa đơn điện tử. Bạn cũng cần chú ý:

-          Với 1 đơn hàng cụ thể: Nếu sử dụng hóa đơn điện tử thì không sử dụng hóa đơn tự in, hóa đơn đặt in (ngược lại, nếu sử dụng hóa đơn đặt in thì không sử dụng hóa đơn điện tử, hóa đơn tự in).

-         Với các đơn hàng khác nhau: có thể sử dụng song song cả hóa đơn giấy và hóa đơn điện tử.

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900.6210 để nhận được ý kiến tư vấn chính xác nhất!

Căn cứ pháp luật:

Khoản 3 Điều 7 Thông Tư 32/2011/TT-BTC 

CÔNG TY LUẬT VINABIZ

Hotline: 1900 6188

Website: vinabiz.vn netlaw.vn | Email: luat.vinabiz@gmail.com

Trụ sở: Tầng 3, số 119 - 121 Trần Đăng Ninh, quận Cầu Giấy, Hà Nội

VPGD 1: Tầng 5, nhà C, tòa nhà Sông Đà, đường Phạm Hùng, Nam Từ Liêm, Hà Nội

VPGD 2: Tầng 4, tòa tháp Star Tower đường Dương Đình Nghệ, Cầu Giấy, Hà Nội

Chú ý: Thông tin trong bài trên chỉ có tính chất tham khảo, khi áp dụng vào thực tế, độc giả nên có ý kiến của Luật sư hoặc tra cứu nguồn văn bản pháp luật chính thức do pháp luật quy định và công nhận.

TỔNG ĐÀI Trực tuyến

Hotline hỗ trợ trực tuyến 1900 - 6188

Nguồn : Người đưa tin

Từ khóa: "Sử dụng song song hóa đơn điện tử cùng hóa đơn giấy được không?"

, , , , , , ,