Sửa chữa tác phẩm có bị coi là hành vi xâm phạm trong mọi trường hợp?

Sự Kiện : Luật sở hữu trí tuệ

Sửa chữa tác phẩm không bị coi là hành vi xâm phạm quyền tác giả nếu đã có sự thỏa thuận trước đối với tác giả về việc cắt xén tác phẩm.

Câu hỏi:

Thưa Luật sư, tôi có tập tranh hoạt hình mới vẽ và tôi đồng ý cho bạn mượn tác phẩm tranh vẽ đó sau khi hai bên đã thỏa thuận tôi đồng ý cho bạn tôi chỉnh sửa lại bản vẽ của tôi cho truyện tranh của anh ấy. Nếu đã được sự đồng ý của tôi thì việc sửa chữa tác phẩm của bạn tôi đối với tập tranh có bị coi là hành vi xâm phạm quyền tác giả không?

Luật sư tư vấn:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi những thắc mắc của bạn đến chuyên mục tư vấn pháp luật của công ty Luật VinaBiz. Với những thông tin bạn cung cấp bộ phận tư vấn luật ý kiến tư vấn cho bạn như sau

Tại khoản 4 Điều 19 Luật sở hữu trí tuệ sửa đổi, bổ sung 2009 quy định: “…4. Bảo vệ sự toàn vẹn của tác phẩm, không cho người khác sửa chữa, cắt xén hoặc xuyên tạc tác phẩm dưới bất kỳ hình thức nào gây phương hại đến danh dự và uy tín của tác giả.” Đây là một trong những quyền nhân thân của tác giả để bảo vệ sự toàn vẹn của tác phẩm. Nên, việc sửa chữa, cắt xén, xuyên tạc tác phẩm dưới bất kỳ hình thức nào đều bị coi là hành vi xâm phạm quyền tác giả. Bởi, những hành vi này cũng sẽ làm thay đổi ít nhiều về ý tưởng sáng tạo của tác giả.

Tuy nhiên, không phải trong mọi trường hợp sửa chữa, cắt xén tác phẩm đều bị coi là xâm phạm quyền tác giả. Cụ thể, tại khoản 3 Điều 22 Nghị Định 100/2006/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật Dân sự , Luật Sở hữu trí tuệ về quyền tác giả và quyền liên quan, như sau: “…3. Quyền bảo vệ sự toàn vẹn của tác phẩm, không cho người khác sửa chữa,  cắt xén tác phẩm quy định tại khoản 4 Điều 19 của Luật Sở hữu trí tuệ là việc không cho người khác sửa chữa, cắt xén tác phẩm trừ trường hợp có thoả thuận của tác giả;”. Do đó, đối với trường hợp có thỏa thuận và được sự đồng ý của tác giả thì sẽ không bị coi là hành vi xâm phạm quyền tác giả.

Như vậy, trong trường hợp trên việc người bạn đó sửa chữa tác phẩm của bạn mà bạn đã đồng ý và có sự thỏa thuận giữa hai bên thì không vi phạm quyền tác giả.

Căn cứ pháp lý:

Khoản 4 Điều 19 Luật sở hữu trí tuệ sửa đổi, bổ sung 2009

Khoản 3 Điều 22 Nghị Định 100/2006/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật Dân sự , Luật Sở hữu trí tuệ về quyền tác giả và quyền liên quan.

Hy vọng rằng sự tư vấn của bộ phận tư vấn luật  sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của mình. Vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900.6210 để nhận được ý kiến tư vấn chính xác nhất!

CÔNG TY LUẬT VINABIZ

Hotline: 1900 6188

Website: vinabiz.vn netlaw.vn | Email: luat.vinabiz@gmail.com

Trụ sở: Tầng 3, số 119 - 121 Trần Đăng Ninh, quận Cầu Giấy, Hà Nội

VPGD 1: Tầng 5, nhà C, tòa nhà Sông Đà, đường Phạm Hùng, Nam Từ Liêm, Hà Nội

VPGD 2: Tầng 4, tòa tháp Star Tower đường Dương Đình Nghệ, Cầu Giấy, Hà Nội

Chú ý: Thông tin trong bài trên chỉ có tính chất tham khảo, khi áp dụng vào thực tế, độc giả nên có ý kiến của Luật sư hoặc tra cứu nguồn văn bản pháp luật chính thức do pháp luật quy định và công nhận.

TỔNG ĐÀI Trực tuyến

Hotline hỗ trợ trực tuyến 1900 - 6188

Nguồn : Nguoiduatin.vn

Từ khóa: "Sửa chữa tác phẩm có bị coi là hành vi xâm phạm trong mọi trường hợp?"

, , ,