Thi lại đại học có được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự?

Sự Kiện : Thủ tục hành chính

Đang theo học ở một trường nhưng đã thôi học để chuyển sang học tập tại trường khác thì không thuộc diện được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình.

Câu hỏi: Chào luật sư, tôi có câu hỏi mong luật sư giải đáp:

Năm ngoái, tôi thi đỗ đại học và đã làm thủ tục tạm hoãn nghĩa vụ quân sự. Tuy nhiên, do không phù hợp với ngành học nên tôi đã thôi học và thi vào trường khác. Vậy tôi có được tiếp tục tạm hoãn nghĩa vụ quân sự không?

Luật sư tư vấn:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi tới bộ phận tư vấn pháp luật của công ty Luật Vinabiz! Với những thông tin bạn cung cấp chúng tôi trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, đối tượng tạm hoãn gọi nhập ngũ bao gồm:

- Công dân có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ và học viên là hạ sĩ quan, binh sĩ đang học tập tại các trường quân đội, trường ngoài quân đội theo kế hoạch của Bộ Quốc phòng.

- Công dân đang học tập tại các trường thuộc hệ thống giáo dục quốc dân theo hình thức giáo dục chính quy tập trung gồm:

+ Trường trung học phổ thông, trường phổ thông có nhiều cấp học, trường phổ thông dân tộc nội trú, trường phổ thông dân tộc bán trú, trường chuyên, trường năng khiếu, dự bị đại học.

+ Trường trung cấp chuyên nghiệp, trung cấp nghề, cao đẳng nghề.

+ Các đại học, trường cao đẳng, trường đại học.

+ Học viện, viện nghiên cứu có nhiệm vụ đào tạo trình độ thạc sĩ, tiến sĩ và tương đương.

+ Các trường của tổ chức, cá nhân nước ngoài, tổ chức quốc tế, người Việt Nam định cư ở nước ngoài được phép đầu tư trên lãnh thổ Việt Nam.

- Học viên đang học tập trung theo chương trình giáo dục thường xuyên cấp trung học cơ sở hoặc cấp trung học phổ thông tại các cơ sở giáo dục.

- Công dân đi du học tại các trường ở nước ngoài có thời gian đào tạo mười hai tháng trở lên.

- Công dân đang học tập tại các trường quy định tại Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d Khoản 1 Điều 2 Thông tư liên tịch 175/2011/TTLT-BQP-BGDĐT được tính từ ngày công dân đã làm xong thủ tục nhập học và đang học tập tại trường. Trường hợp công dân nhận được Lệnh gọi nhập ngũ và Giấy báo nhập học vào các trường trong cùng một thời điểm thì phải chấp hành Lệnh gọi nhập ngũ và không thuộc đối tượng được xét tạm hoãn gọi nhập ngũ”.

Thứ hai, những trường hợp không thuộc diện được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình:

- Theo học các loại hình đào tạo khác ngoài quy định tại khoản 1 Điều 2 Thông tư liên tịch 175/2011/TTLT-BQP-BGDĐT.

- Đang học nhưng bị buộc thôi học.

- Tự bỏ học hoặc ngừng học tập một thời gian liên tục từ sáu tháng trở lên mà không có lý do chính đáng.

- Hết thời hạn học tập tại trường một khoá học.

- Chỉ ghi danh, đóng học phí nhưng thực tế không học tại trường.

- Đang theo học khóa đào tạo tập trung đầu tiên nhưng bỏ học để chuyển sang học khóa đào tạo của trường khác.

Như vậy, trong trường hợp của bạn, bạn đang theo học ở một trường nhưng đã thôi hỏi để chuyển sang học tập tại trường khác. Trường hợp của bạn không thuộc diện được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình. Bạn cũng nên lưu ý, do bạn không thuộc diện tạm hoãn nghĩa vụ quân sự nên khi có lệnh gọi nghĩa vụ quân sự bạn phải tuyệt đối chấp hành, nếu trốn tránh nghĩa vụ quân sự bạn có thể bị xử phạt theo qui định của pháp luật.

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900.6210 để nhận được ý kiến tư vấn chính xác nhất!

Căn cứ pháp lý: Luật nghĩa vụ quân sự 2015, Thông tư liên tịch 175/2011/TTLT-BQP-BGDĐT, Thông tư liên tịch 13/2013/TTLT-BQP-BGDĐT. 

CÔNG TY LUẬT VINABIZ

Hotline: 1900 6188

Website: vinabiz.vn netlaw.vn | Email: luat.vinabiz@gmail.com

Trụ sở: Tầng 3, số 119 - 121 Trần Đăng Ninh, quận Cầu Giấy, Hà Nội

VPGD 1: Tầng 5, nhà C, tòa nhà Sông Đà, đường Phạm Hùng, Nam Từ Liêm, Hà Nội

VPGD 2: Tầng 4, tòa tháp Star Tower đường Dương Đình Nghệ, Cầu Giấy, Hà Nội

Chú ý: Thông tin trong bài trên chỉ có tính chất tham khảo, khi áp dụng vào thực tế, độc giả nên có ý kiến của Luật sư hoặc tra cứu nguồn văn bản pháp luật chính thức do pháp luật quy định và công nhận.

TỔNG ĐÀI Trực tuyến

Hotline hỗ trợ trực tuyến 1900 - 6188

Nguồn : Người đưa tin