Thủ tục thay đổi họ cho con từ họ cha sang họ mẹ

Sự Kiện : Thủ tục hành chính

Theo quy định của pháp luật thì có thể thay đổi họ cho con từ họ cha sang họ mẹ. Tuy nhiên, việc thay đổi họ tên này phải có sự đồng ý của cha.

Câu hỏi:

Vợ chồng tôi mới cưới nhau được 2 năm và đã có với nhau hai bé trai 1 tuổi. Vì tôi là con một trong gia đình nên bố tôi muốn một trong hai đứa con chúng tôi đổi sang họ tôi, chồng tôi cũng đã đồng ý nhưng mẹ chồng tôi bảo con không thể mang họ mẹ. Xin hỏi luật sư con sinh ra có thể mang họ mẹ không? Nếu được thì thủ tục đăng ký như thế nào?

Luật sư trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi tới bộ phận tư vấn pháp luật của công ty Luật Vinabiz! Với những thông tin bạn cung cấp chúng tôi trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất,các trường hợp được thay đổi họ,tên.

Căn cứ Điều 27 của Bộ luật dân sự 2005 cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ, tên trong các trường hợp sau đây:

-  Theo yêu cầu của người có họ, tên mà việc sử dụng họ, tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

- Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi họ, tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi không làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ, tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

- Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

- Thay đổi họ cho con từ họ của cha sang họ của mẹ hoặc ngược lại;

- Thay đổi họ, tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

- Thay đổi họ, tên của người được xác định lại giới tính;

- Các trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định”.

Như vậy, theo quy định của pháp luật thì bạn có thể thay đổi họ cho con từ họ cha sang họ mẹ. Tuy nhiên, việc thay đổi họ tên này phải có sự đồng ý của chồng bạn.

Thứ hai,về thủ tục đăng ký thay đổi họ.

Căn cứ Điều 28 Luật hộ tịch năm 2014 quy định về Thủ tục đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch thì việc thay đổi họ cho con nuôi được thực hiện như sau:

- Người yêu cầu đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch nộp tờ khai theo mẫu quy định và giấy tờ liên quan cho cơ quan đăng ký hộ tịch.

- Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ nếu thấy việc thay đổi, cải chính hộ tịch là có cơ sở, phù hợp với quy định của pháp luật dân sự và pháp luật có liên quan, công chức tư pháp - hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch, cùng người yêu cầu đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch ký vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp trích lục cho người yêu cầu.

Trường hợp cần phải xác minh thì thời hạn được kéo dài thêm không quá 03 ngày làm việc.

Căn cứ pháp lý:

Điều 27 Bộ luật dân sự năm 2005.

Điêu 28 Luật hộ tịch năm 2014.

Hi vọng  rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết vướng mắc của bạn. Vui lòng liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900. 6210 của luật sư để nhận được tư vấn chính xác nhất.

CÔNG TY LUẬT VINABIZ

Hotline: 1900 6188

Website: vinabiz.vn netlaw.vn | Email: luat.vinabiz@gmail.com

Trụ sở: Tầng 3, số 119 - 121 Trần Đăng Ninh, quận Cầu Giấy, Hà Nội

VPGD 1: Tầng 5, nhà C, tòa nhà Sông Đà, đường Phạm Hùng, Nam Từ Liêm, Hà Nội

VPGD 2: Tầng 4, tòa tháp Star Tower đường Dương Đình Nghệ, Cầu Giấy, Hà Nội

Chú ý: Thông tin trong bài trên chỉ có tính chất tham khảo, khi áp dụng vào thực tế, độc giả nên có ý kiến của Luật sư hoặc tra cứu nguồn văn bản pháp luật chính thức do pháp luật quy định và công nhận.

TỔNG ĐÀI Trực tuyến

Hotline hỗ trợ trực tuyến 1900 - 6188

Nguồn : Người đưa tin