Thuế ti?u thụ đặc biệt

Sự Kiện : Thuế - Lệ phí

Hiện nay chúng tôi  đang có dự định thành lập doanh nghiệp kinh doanh xăng dầu tư nhân trên địa bàn huyện Quỳnh Lưu, tỉnh  Nghệ An, sau khi chúng tôi làm đúng các thủ tục đăng kí kinh doanh hợp hợp pháp, nếu doanh nghiệp chúng tôi đi vào hoạt động, doanh nghiệp chúng tôi có phải đóng thuế tiêu thụ đặc biệt không?

 

Hiện nay chúng tôi  đang có dự định thành lập doanh nghiệp kinh doanh xăng dầu tư nhân trên địa bàn huyện Quỳnh Lưu, tỉnh  Nghệ An, sau khi chúng tôi làm đúng các thủ tục đăng kí kinh doanh hợp hợp pháp, nếu doanh nghiệp chúng tôi đi vào hoạt động, doanh nghiệp chúng tôi có phải đóng thuế tiêu thụ đặc biệt không?

Ảnh minh họa:internet

Công ty Luật Vinabiz trả lời như sau:

Nếu doanh nghiệp ông thành lập đúng trình tự thủ tục theo quy định pháp luật, khi đi vào hoạt động, doanh nghiệp của ông phải đóng thuế tiêu tụ đặc biệt, bởi vì Xăng dầu được xác định là loại hàng hóa kinh doanh phải chịu thuế tiêu thụ đặc biệt, căn cứ theo quy định tại  khoản 1 Điều 2 Luật thuế tiêu thụ đặc biệt 2008 quy định

"g) Xăng các loại, nap-ta (naphtha), chế phẩm tái hợp (reformade component) và các chế phẩm khác để pha chế xăng;"


CÔNG TY LUẬT VINABIZ

Hotline: 1900 6210 & 1900 6936

Website: vinabiz.vn netlaw.vn | Email: [email protected]

Trụ sở: Tầng 3, số 119 - 121 Trần Đăng Ninh, quận Cầu Giấy, Hà Nội

VPGD 1: Tầng 5, nhà C, tòa nhà Sông Đà, đường Phạm Hùng, Nam Từ Liêm, Hà Nội

VPGD 2: Tầng 4, tòa tháp Star Tower đường Dương Đình Nghệ, Cầu Giấy, Hà Nội

Chú ý: Thông tin trong bài trên chỉ có tính chất tham khảo, khi áp dụng vào thực tế, độc giả nên có ý kiến của Luật sư hoặc tra cứu nguồn văn bản pháp luật chính thức do pháp luật quy định và công nhận.

TỔNG ĐÀI Trực tuyến

Hotline VIP 1900 - 6936

Hotline hỗ trợ trực tuyến 1900 - 6210

Từ khóa: "Thuế ti?u thụ đặc biệt"