X?y nh? lấn sang đất liền kề

Sự Kiện : Đất đai

Công ty luật vinabiz trả lời như sau:

1. Việc nhà bên cạnh xây tầng 2 lấn sang đất nhà bạn 40cm là trái với quy định của pháp luật. Vì Điều 265 BLDS quy định: “Người có quyền sử dụng đất được sử dụng không gian và lòng đất theo chiều thẳng đứng từ ranh giới trong khuôn viên đất phù hợp với quy hoạch xây dựng do cơ quan nhà nước có thẩm quyền quy định và không được làm ảnh hưởng đến việc sử dụng đất liền kề của người khác”.

Như vậy, quyền sử dụng thửa đất của nhà bạn không chỉ được tính dưới mặt đất, mà được xác định cả dưới lòng đất và không gian bên trên theo chiều thẳng đứng. Nhà bạn đã được cơ quan có thẩm quyền cấp giấy phép xây dựng thì hoàn toàn có quyền xây dựng nhà theo giấy phép đó.

Nhà bên cạnh cũng chỉ được xây dựng nhà trong phạm vi không gian đất của nhà họ và không có quyền xây lấn sang phần đất (tính từ lòng đất đến không gian bên trên) của nhà bạn. Điều 267 BLDS quy định khi xây dựng công trình, chủ sở hữu công trình phải tuân theo pháp luật về xây dựng, bảo đảm an toàn, không được xây vượt quá độ cao, khoảng cách mà pháp luật về xây dựng quy định và không được xâm phạm đến quyền, lợi ích hợp pháp của chủ sở hữu bất động sản liền kề và xung quanh. Việc nhà bên xây nhà lấn sang nhà bạn 40cm là không đúng với quy định của pháp luật, đồng thời xâm phạm đến quyền, lợi ích hợp pháp của gia đình bạn.

2. Gia đình bạn có quyền yêu cầu họ sửa chữa hoặc có biện pháp khắc phục đối với phần 40cm xây lấn đó. Nếu họ không tiến hành theo yêu cầu thì gia đình bạn cũng không nên tự ý đập phá phần xây lấn của họ mà nên yêu cầu cơ quan chức năng giải quyết theo quy định của pháp luật.

 

CÔNG TY LUẬT VINABIZ

Phone: 043.793.2098 | Fax: 043.793.2099 | Hotline: 0988.822.827

Website: vinabiz.vn netlaw.vn | Email: [email protected]

Trụ sở: Tầng 3, số 119 - 121 Trần Đăng Ninh, quận Cầu Giấy, Hà Nội

VPGD 1: Tầng 5, nhà C, tòa nhà Sông Đà, đường Phạm Hùng, Nam Từ Liêm, Hà Nội

VPGD 2: Tầng 4, tòa tháp Star Tower đường Dương Đình Nghệ, Cầu Giấy, Hà Nội

Chú ý: Thông tin trong bài trên chỉ có tính chất tham khảo, khi áp dụng vào thực tế, độc giả nên có ý kiến của Luật sư hoặc tra cứu nguồn văn bản pháp luật chính thức do pháp luật quy định và công nhận.

Từ khóa: "X?y nh? lấn sang đất liền kề"