Xử phạt hành vi tẩy xóa, sửa chữa chứng minh nhân dân.

Sự Kiện : Thủ tục hành chính

Chứng minh thư nhân dân là loại giấy tờ tùy thân, do cơ quan có thẩm quyền cấp để phân biệt cá nhân này với cá nhân khác. Người có hành vi tẩy xóa, sửa chữa chứng minh nhân dân sẽ bị xử phạt theo quy định pháp luật.

Câu hỏi:

Chào luật sư, tôi có câu hỏi mong luật sư giải đáp:

Tôi vô tình làm chứng minh thư bị ướt và nhòe. Tôi đã tự ý chữa lên những chỗ bị nhòe của chứng minh thư. Hiện tôi cần dùng chứng minh thư để rút tiền, vậy nếu tôi sử dụng chứng minh thư đã sửa chữa thì có bị phạt không?

Luật sư tư vấn:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi những thắc mắc của bạn đến chuyên mục tư vấn pháp luật của công ty Luật VinaBiz. Với những thông tin bạn cung cấp chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

- Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

+ Không xuất trình chứng minh nhân dân khi có yêu cầu kiểm tra của người có thẩm quyền.

+ Không thực hiện đúng quy định của pháp luật về cấp mới, cấp lại, đổi chứng minh nhân dân.

+ Không thực hiện đúng quy định của pháp luật về thu hồi, tạm giữ chứng minh nhân dân khi có yêu cầu của người có thẩm quyền.

- Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

+ Sử dụng chứng minh nhân dân của người khác để thực hiện hành vi trái quy định của pháp luật.

+ Tẩy xóa, sửa chữa chứng minh nhân dân.

+ Thuê, mượn hoặc cho người khác thuê, mượn chứng minh nhân dân để thực hiện hành vi trái quy định của pháp luật.

+ Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

+Khai man, giả mạo hồ sơ, cung cấp thông tin, tài liệu sai sự thật để được cấp chứng minh nhân dân.

+ Làm giả chứng minh nhân dân.

+ Sử dụng chứng minh nhân dân giả.

- Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với hành vi thế chấp chứng minh nhân dân để thực hiện hành vi trái quy định của pháp luật.

- Hình thức xử phạt bổ sung: Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi quy định tại Điểm b Khoản 2, Khoản 3 Điều này.

Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc thu hồi chứng minh nhân dân đối với hành vi quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 9 Nghị định 167/2013/NĐ-CP.

Như vậy, trong trường hợp của bạn, bạn đã tự ý chữa lên những chỗ bị nhòe của chứng minh thư Bạn có thể bị xử lý hành chính từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng về hành vi tẩy xóa, sửa chữa chứng minh nhân dân.

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900.6210 để được tư vấn chính xác nhất!

CÔNG TY LUẬT VINABIZ

Hotline: 1900 6188

Website: vinabiz.vn netlaw.vn | Email: luat.vinabiz@gmail.com

Trụ sở: Tầng 3, số 119 - 121 Trần Đăng Ninh, quận Cầu Giấy, Hà Nội

VPGD 1: Tầng 5, nhà C, tòa nhà Sông Đà, đường Phạm Hùng, Nam Từ Liêm, Hà Nội

VPGD 2: Tầng 4, tòa tháp Star Tower đường Dương Đình Nghệ, Cầu Giấy, Hà Nội

Chú ý: Thông tin trong bài trên chỉ có tính chất tham khảo, khi áp dụng vào thực tế, độc giả nên có ý kiến của Luật sư hoặc tra cứu nguồn văn bản pháp luật chính thức do pháp luật quy định và công nhận.

TỔNG ĐÀI Trực tuyến

Hotline hỗ trợ trực tuyến 1900 - 6188

Nguồn : Người đưa tin