Trang chủ »
Thứ hai, 17/03/2014 16:30 (GMT 7)

Khi đối tượng c?

Theo Khoản 2 Điều 32  Luật Cư trú, người trong độ tuổi làm nghĩa vụ quân sự, dự bị động viên đi khỏi huyện, quận, thị xã, thành phố tỉnh nơi mình cư trú từ 3 tháng trở lên có trách nhiệm khai báo tạm vắng. Em năm nay 24 tuổi, đi làm xa nhà... khi mướn trọ thì chủ nhà yêu cầu phải có giấy khai báo tạm vắng ở địa phương mới đăng ký tạm trú cho em. Theo em được biết độ tuổi nghĩa vụ quân sự là từ 19 đến 25. Cái em thắc mắc ở đây là người trong độ tuổi nghĩa vụ quân sự và người trong độ tuổi làm nghĩa vụ quân sự là như thế nào. Em có cần phải về địa phương xin tạm vắng không khi em không vi phạm khoản 1, khoản 3, khoản 4 Điều 32 Luật Cư trú?  

Công ty luật vinabiz trả lời như sau:

Thứ nhất: Một số khái niệm liên quan đến vấn đề bạn đang thắc mắc:

+ Độ tuổi thực hiện nghĩa vụ quân sự:

Điều 13 Luật Nghĩa vụ quân sự năm 1981, sửa đổi bổ sung năm 1990, 1994, 2005 (sau đây gọi chung là Luật Nghĩa vụ quân sự) quy định:

“Công dân nam đủ mười tám tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ trong thời bình từ đủ mười tám tuổi đến hết hai mươi lăm tuổi”

Như vậy, tuổi để nam công dân được gọi nhập ngũ thực hiện nghĩa vụ quân sự trong thời bình là từ 18 tuổi đến hết hai mươi lăm tuổi.

+ Tuổi đăng ký nghĩa vụ quân sự:

Theo quy định tại điều 20 Luật Nghĩa vụ quân sự, công dân nam đủ 17 tuổi, hàng năm phải đến cơ quan quân sự để đăng ký nghĩa vụ quân sự theo lệnh gọi của chỉ huy trưởng quân sự cấp huyện.

+ Dự bị động viên

Theo quy định tại điều 2 Pháp lệnh ngày 27 tháng 8 năm 1996 của Ủy ban thường vụ Quốc hội Việt Nam về lực lượng dự bị động viên thì “Lực lượng dự bị động viên là toàn bộ quân nhân dự bị và phương tiện kỹ thuật đã xếp trong kế hoạch bổ sung cho lực lượng thường trực của Quân đội Nhân dân Việt Nam khi có lệnh tổng động viên hoặc lệnh động viên cục bộ và trong chiến tranh.”

 Như vậy, đối tượng là người trong độ tuổi làm nghĩa vụ quân sự, dự bị động viên có trách nhiệm khai báo tạm vắng quy định tại khoản 2 điều 32 Luật Cư trú bao gồm:

- Nam công dân từ 18 tuổi đến hết 25 tuổi,

- Quân nhân dự bị thường trú tại địa phương.

Thứ hai: Về việc bạn không thực hiện thủ tục khai báo tạm vắng tại địa phương:

Hiện bạn là nam công dân trong độ tuổi gọi nhập ngũ để để thực hiện nghĩa vụ quân sự, theo quy định tại khoản 2 Điều 32 Luật Cư trú, nếu bạn đi khỏi nơi thường trú quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh từ ba tháng trở lên thì bạn phải khai báo tạm vắng tại địa phương.

Trong trường hợp bạn không thực hiện đúng quy định về việc khai báo tạm vắng, bạn có thể bị xử phạt vi phạm hành chính. Theo điểm c khoản 1 Điều 11 Nghị định 73/2010/NĐ-CP ngày 12/7/2010 của Chính phủ Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, và trật tự, an toàn xã hội thì hành vi “Không thực hiện đúng những quy định về khai báo tạm vắng” có thể bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

 

Tin Liên Quan
admintuvanphapluat (Tổng hợp)
Bạn Có Thể Quan Tâm
Cùng chuyên mục