Trang chủ »
Thứ hai, 25/08/2014 20:31 (GMT 7)

Nghỉ việc trước khi sinh c?

Em đóng bảo hiểm từ tháng 9/2013, đến nay em có bầu dự kiến sinh vào tháng 12/2014. Nhưng đến nay em muốn nghỉ việc liệu em có được hưởng chế độ thai sản không?

Công ty luật Cương Lĩnh xin trả lời câu hỏi:

Căn cứ vào Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội năm 2006  quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. 

Bạn đóng bảo hiểm từ tháng 9/2013, dự kiến sinh vào tháng 12/2014. Tính đến thời điểm hiện tại khi bạn muốn nghỉ việc, và trong khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh, bạn đã đóng bảo hiểm xã hội đủ 11 tháng. Do vậy, tuy bạn nghỉ việc nhưng vẫn sẽ được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật.

 

Tin Liên Quan
admintuvanphapluat (Tổng hợp)
Bạn Có Thể Quan Tâm
Cùng chuyên mục