Trang chủ »
Thứ năm, 26/06/2014 11:05 (GMT 7)

C?

Cán bộ cấp xã là đảng viên, đại biểu hội đồng nhân nhân cấp xã đã dùng bằng tốt nghiệp cấp 3 để là hồ sơ quy hoạch cán bộ nhưng vị cán bộ đó vẫn khẳng định là mình đã tốt nghiệp cấp 3. Xin hỏi với việc sử dụng bằng cấp 3 giả của mình thì cán bộ đó sẽ bị xử lý thế nào?

Cán bộ sử dụng bằng cấp 3 giả sẽ bị xử lý thế nào?

Công ty Luật Cương Lĩnh xin trả lời câu hỏi như sau:

- Theo khoản 3, Điều 16, Nghị định 138/2013/NĐ-CP ngày 22/10/2013 về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giáo dục người có hành vi sử dụng văn bằng, chứng chỉ không hợp pháp bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng. Ngoài việc bị phạt tiền, người sử dụng văn bằng, chứng chỉ không hợp pháp còn bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả là thu hồi văn bằng, chứng chỉ vi phạm.

- Ngoài ra, người làm bằng giả và sử dụng bằng giả còn có thể bị khởi tố theo điều 267 của Bộ luật hình sự:

“ Điều 267. Tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức

1. Người nào làm giả con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác của cơ quan, tổ chức hoặc sử dụng con dấu, tài liệu, giấy tờ đó nhằm lừa dối cơ quan, tổ chức hoặc công dân, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng hoặc bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến năm năm:

a) Có tổ chức;

b) Phạm tội nhiều lần;

c) Gây hậu quả nghiêm trọng;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng, thì bị phạt tù từ bốn năm đến bảy năm.

4. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng.”

 

Tin Liên Quan
admintuvanphapluat (Tổng hợp)
Bạn Có Thể Quan Tâm
Cùng chuyên mục