Trang chủ »
Thứ năm, 26/06/2014 09:13 (GMT 7)

Nghỉ thai sản c?

Em chào các chuyên gia ạ. Em muốn hỏi để tính tiền thai sản thì phải làm thế nào ạ? Nếu nghỉ trong 6 tháng sinh con thì bảo hiểm chi trả nhưng còn tiền lương công ty có trả nữa không ạ? Em cảm ơn!

Nghỉ thai sản có được hưởng lương không?

Công ty Luật Cương Lĩnh xin trả lời câu hỏi như sau:

Về mức hưởng chế độ thai sản, theo quy định của Điều 34, 35 Luật BHXH  người lao động được hưởng trợ cấp thai sản bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công đóng BHXH của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

Ngoài ra, khi nghỉ thai sản bạn được trợ cấp một lần bằng hai tháng lương tối thiểu.

Đối với chi phí khám chữa bệnh, sinh con theo quy định tại Điểu 22 Luật bảo hiểm y tế, người lao động được bảo hiểm y tế chi trả 80% chi phí và họ phải chịu 20% chi phí.

Tất cả khoản tiền này do cơ quan BHXH cho trả. Doanh nghiệp không phải trả lương cho người lao động trong thời gian nghỉ thai sản.

 

Tin Liên Quan
admintuvanphapluat (Tổng hợp)
Bạn Có Thể Quan Tâm
Cùng chuyên mục