Trang chủ »
Thứ sáu, 02/06/2017 10:21 (GMT 7)

Đăng ký tàu biển cần đáp ứng những điều kiện nào?

Tàu biển khi đăng ký phải có đủ các điều kiện sau đây: Giấy tờ hợp pháp chứng minh về sở hữu tàu biển; Giấy chứng nhận dung tích, giấy chứng nhận phân cấp tàu biển; Tên gọi riêng của tàu biển...

Câu hỏi:

Chào Luật sư, công ty tôi kinh doanh hoạt động vận tải hàng hóa bằng tàu biển, hiện nay chúng tôi đóng mới 3 tàu công suất lớn. Xin hỏi luật sư, để đăng ký tàu biển vào Sổ đăng ký tàu biển quốc gia Việt Nam cần đáp ứng những điều kiện nào?

Luật sư tư vấn:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi những thắc mắc của bạn đến chuyên mục tư vấn pháp luật của công ty Luật VinaBiz. Với những thông tin bạn cung cấp bộ phận tư vấn pháp luật đưa ra ý kiến tư vấn cho bạn như sau:

Đăng ký tàu biển là việc ghi, lưu trữ các thông tin về tàu biển vào Sổ đăng ký tàu biển quốc gia Việt Nam và cấp Giấy chứng nhận đăng ký tàu biển Việt Nam theo quy định của Bộ luật này và quy định khác của pháp luật có liên quan.

Căn cứ vào khoản 1 Điều 20  Bộ luật hàng hải 2015, để đăng ký tàu biển, công ty bạn phải có đủ các điều kiện sau đây:

- Giấy tờ hợp pháp chứng minh về sở hữu tàu biển;

- Giấy chứng nhận dung tích, giấy chứng nhận phân cấp tàu biển;

- Tên gọi riêng của tàu biển;

- Giấy chứng nhận tạm ngừng đăng ký hoặc xóa đăng ký, nếu tàu biển đó đã được đăng ký ở nước ngoài, trừ trường hợp đăng ký tạm thời;

- Chủ tàu có trụ sở, chi nhánh hoặc văn phòng đại diện tại Việt Nam;

- Tàu biển nước ngoài đã qua sử dụng lần đầu tiên đăng ký hoặc đăng ký lại tại Việt Nam phải có tuổi tàu phù hợp với từng loại tàu biển theo quy định của Chính phủ;

- Đã nộp phí, lệ phí theo quy định của pháp luật.

Căn cứ pháp lý:

Khoản 1 Điều 20 Bộ luật hàng hải 2015

Hy vọng rằng sự tư vấn của bộ phận tư vấn pháp luật sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của mình. Vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900.6188 để nhận được ý kiến tư vấn chính xác nhất!

admintuvanphapluat (Tổng hợp)
Nguồn: Tin Mới - Tinnhanhonline.vn
Sự kiện

Luật Doanh nghiệp

Thủ tục đăng ký tàu biển có thời hạn trong trường hợp chủ tàu là tổ chức, cá nhân Việt Nam thuê tàu trần

Thủ tục đăng ký tàu biển có thời hạn trong trường hợp chủ tàu là tổ chức, cá nhân Việt Nam thuê tàu trần được quy định tại khoản 4 Điều 10 Nghị định 171/2016/NĐ-CP về đăng ký, xóa đăng ký và mua, bán, đóng mới tàu biển

Cùng chuyên mục