Đi làm ngày Quốc khánh 2/9: Tiền lương được tính ra sao?

Chỉ còn hơn 2 tuần nữa sẽ đến ngày nghỉ dịp Quốc khánh 2/9. Ngoài lịch nghỉ 3 ngày liên tục, trường hợp người lao động đi làm trong những ngày này sẽ nhận mức lương ra sao cũng là vấn đề được khá nhiều người quan tâm.

Chỉ còn hơn 2 tuần nữa sẽ đến ngày nghỉ dịp Quốc khánh 2/9. Ngoài lịch nghỉ 3 ngày liên tục, trường hợp người lao động đi làm trong những ngày này sẽ nhận mức lương ra sao cũng là vấn đề được khá nhiều người quan tâm. 

Dân TríĐại đoàn kết cho hay, mức lương được tính cho người lao động khi đi làm sẽ khác so với mức lương ngày thường. 

Theo đó, Theo Điểm đ Khoản 1 Điều 115 của Luật Lao động năm 2012, người lao động đi làm vào ngày nghỉ lễ người lao động nhận được hưởng 100 % lương.

Ngoài ra, căn cứ Điểm c Khoản 1 Điều 97 của Bộ luật Lao động 2012, nếu người lao động làm việc vào ngày nghỉ lễ sẽ được nhận tiếp tối thiểu bằng 300% mức lương làm việc trong ngày đó. Như vậy, người lao động sẽ được nhận tối thiểu là 400% lương so với ngày bình thường. 

Trường hợp người lao động làm thêm vào ban đêm, ngày nghỉ lễ sẽ được hưởng thêm 30% tiền lương của ngày bình thường. 

Tuy nhiên, đây chỉ là quy định "nền" tiền lương thấp nhất mà người sử dụng lao động trả cho người lao động. 

Luật lao động luôn khuyến khích người sử dụng lao động trả mức lương cao hơn cho người lao động. 

Về tiền thưởng dịp Quốc khánh 2/9, đây là điều không bắt buộc và do người sử dụng lao động quyết định.

Liên quan đến lịch nghỉ lễ Quốc khánh 2/9, tổng số ngày nghỉ trong dịp Lễ Quốc khánh 2/9 năm 2017 là 3 ngày liên tục, từ 2/9-4/9/2017. Với các doanh nghiệp, lịch nghỉ trên có thể được thiết kế sao cho phù hợp với kế hoạch sản xuất kinh doanh. Cơ quan Nhà nước và tổ chức vẫn phải bố trí người trực.

Hồng Hạnh (tổng hợp)

Đi làm ngày Quốc khánh 2/9: Tiền lương được tính ra sao?
Chỉ còn hơn 2 tuần nữa sẽ đến ngày nghỉ dịp Quốc khánh 2/9. Ngoài lịch nghỉ 3 ngày liên tục, trường hợp người lao động đi làm trong những ngày này sẽ nhận mức lương ra sao cũng là vấn đề được khá nhiều người quan tâm. 
 
Dân Trí và Đại đoàn kết cho hay, mức lương được tính cho người lao động khi đi làm sẽ khác so với mức lương ngày thường. 
 
Theo đó, Theo Điểm đ Khoản 1 Điều 115 của Luật Lao động năm 2012, người lao động đi làm vào ngày nghỉ lễ người lao động nhận được hưởng 100 % lương.
 
Ngoài ra, căn cứ Điểm c Khoản 1 Điều 97 của Bộ luật Lao động 2012, nếu người lao động làm việc vào ngày nghỉ lễ sẽ được nhận tiếp tối thiểu bằng 300% mức lương làm việc trong ngày đó. 
Như vậy, người lao động sẽ được nhận tối thiểu là 400% lương so với ngày bình thường. 
 
Trường hợp người lao động làm thêm vào ban đêm, ngày nghỉ lễ sẽ được hưởng thêm 30% tiền lương của ngày bình thường. 
 
Tuy nhiên, đây chỉ là quy định "nền" tiền lương thấp nhất mà người sử dụng lao động trả cho người lao động. 
 
Luật lao động luôn khuyến khích người sử dụng lao động trả mức lương cao hơn cho người lao động. 
 
Về tiền thưởng dịp Quốc khánh 2/9, đây là điều không bắt buộc và do người sử dụng lao động quyết định.
 
Liên quan đến lịch nghỉ lễ Quốc khánh 2/9, tổng số ngày nghỉ trong dịp Lễ Quốc khánh 2/9 năm 2017 là 3 ngày liên tục, từ 2/9-4/9/2017. Với các doanh nghiệp, lịch nghỉ trên có thể được thiết kế sao cho phù hợp với kế hoạch sản xuất kinh doanh. Cơ quan Nhà nước và tổ chức vẫn phải bố trí người trực.
Tin Liên Quan
Nguồn: Tinnhanhonline.com.vn
Bạn Có Thể Quan Tâm
Cùng chuyên mục