Trang chủ » Ôtô xe máy
Thứ ba, 11/10/2016 14:37 (GMT 7)

Đi xe không có bảo hiểm bị phạt bao nhiêu tiền?

Khi bị kiểm tra giấy tờ, không mang theo hoặc không có bảo hiểm còn hiệu lực thì bị phạt bao nhiêu tiền?

Khi bị kiểm tra giấy tờ, không mang theo hoặc không có bảo hiểm còn hiệu lực thì bị phạt bao nhiêu tiền?

Theo quy định tại Điều 21 nghị định 46/2016/NĐ-CP của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ:

"…2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực….

….4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực…"

Như vậy mức phạt đối với người điều khiển xe cơ giới mà không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự hoặc không có hoặc không còn hiệu lực như sau:

– Đối với xe mô tô, xe gắn máy: 80.000 đồng đến 120.000 đồng.

– Đối với xe ô tô, máy kéo: 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

Trang Vũ

Tin Liên Quan
Trang Vũ
Nguồn: Nguoi dua tin
Bạn Có Thể Quan Tâm
Cùng chuyên mục