Trang chủ » Ôtô xe máy
Thứ hai, 07/12/2015 08:12 (GMT 7)

Đi xe máy không biển bị phạt bao nhiêu?

Trường hợp lưu hành xe chưa đăng ký và không có biển có thể bị xử phạt từ 300.000 đến 400.000 theo quy định.

Trường hợp lưu hành xe chưa đăng ký và không có biển có thể bị xử phạt từ 300.000 đến 400.000 theo quy định.

Khi mua một chiếc xe mới, về nguyên tắc chủ xe cần phải đi đăng ký ngay để được cấp biển và có giấy tờ cần thiết.

Theo quy định pháp luật không được phép lưu hành xe không có biển. Trường hợp lưu hành xe chưa đăng ký và không có biển có thể bị xử phát từ 300.000 đến 400.000 theo quy định NGhị định 107/2014/NĐ-CP sửa đổi Nghị định 171/2013/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.

Đi xe máy không biển bị phạt bao nhiêu? 1

Trường hợp lưu hành xe chưa đăng ký và không có biển có thể bị xử phạt từ 300.000 đến 400.000 theo quy định.

Cụ thể, tại Điều 17 khoản 3: "3. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe không có Giấy đăng ký xe theo quy định;

b) Sử dụng Giấy đăng ký xe đã bị tẩy xóa; sử dụng Giấy đăng ký xe không đúng số khung, số máy của xe hoặc không do cơ quan có thẩm quyền cấp;

c) Điều khiển xe không gắn biển số (đối với loại xe có quy định phải gắn biển số); gắn biển số không đúng với biển số đăng ký ghi trong. Giấy đăng ký xe; biển số không do cơ quan có thẩm quyền cấp."

Như vậy, bạn không nên lưu thông xe khi chưa có biển số

Theo quy định tại Thông tư 15/2014/TT-BCA về đăng ký xe:

Điều 6. Trách nhiệm của chủ xe

3. Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày làm chứng từ chuyển quyền sở hữu xe, tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe phải đến cơ quan đăng ký xe làm thủ tục đăng ký sang tên, di chuyển xe.

Về thời gian làm đăng ký xe trong thời hạn 1 tháng kể từ ngày mua xe.

T.V

Tin Liên Quan
Trang Vũ
Nguồn: Nguoi dua tin
Bạn Có Thể Quan Tâm
Cùng chuyên mục