Trang chủ »
Thứ năm, 09/01/2014 14:37 (GMT 7)

Lương hưu của người lao động c?

Lương hưu của người lao động có thời gian làm việc độc hại được tính như thế nào?  

Trả lời câu hỏi: Lương hưu của người lao động có thời gian làm việc độc hại


Lương hưu của người lao động c? 1

Ảnh minh họa (internet)


Công ty luật Vinabiz xin được trả lời:

Khoản 1 Điều 59 Nghị định số 152/2006/NĐ-CP ngày 22/12/2006 của Chính phủ quy định:

 Người lao động có thời gian đóng BHXH đủ 15 năm trở lên theo các mức tiền lương thuộc công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm và nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm trong thang lương, bảng lương do Nhà nước quy định mà chuyển sang làm công việc khác hoặc sỹ quan, quân nhân chuyên nghiệp trong quân đội nhân dân, sỹ quan  nghiệp vụ, sỹ quan chuyên môn kỹ thuật trong công an nhân dân, người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân đội nhân dân, công an nhân dân chuyển ngành làm việc tại cơ quan, tổ chức, đơn vị, doanh nghiệp thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định mà đóng bảo hiểm xã hội có mức lương thấp hơn thì khi nghỉ hưu được lấy mức lương cao nhất của số năm liền kề làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm và nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc mức lương cấp bậc, chức vụ, phụ cấp thâm niên (nếu có) trước khi chuyển ngành tương ứng với số năm quy định để tính mức bính quân tiền lương làm cơ sở tính hưởng lương hưu.

 

Tin Liên Quan
admintuvanphapluat (Tổng hợp)
Bạn Có Thể Quan Tâm
Cùng chuyên mục