Người cha bạo hành con gái tàn nhẫn vì đổ gạo vào cát đối diện mức án nào?

Theo luật sư, người cha đánh con gái tàn nhẫn vì đổ gạo vào cát ở Sóc Trăng có thể bị xử phạt hành chính hoặc nặng hơn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Mới đây, ngày 28/5, trên mạng xã hội Faccebook đăng tải đoạn clip dài gần 4 phút ghi lại cảnh Danh Đa  (27 tuổi, ngụ ấp Prey Chóp B, xã Lai Hòa) trói tay con gái ruột của mình là bé D.T.N. (6 tuổi) rồi đánh đập tàn nhẫn, khiến dư luận bất bình.

Theo tin tức từ Tuổi Trẻ, tại cơ quan công an, Danh Đa khai do phát hiện con gái ruột lấy gạo đổ vào cát để đùa nghịch nên tức giận, dẫn đến việc đánh bé N., và một người hàng xóm quay clip đăng lên mạng xã hội.

Chiều tối 29/5, lãnh đạo Công an thị xã Vĩnh Châu, tỉnh Sóc Trăng cho biết đã có quyết định khởi tố bị can đối với Danh Đa về tội hành hạ con. Tuy nhiên, quyết định này đã được gửi đi, đang đợi Viện kiểm sát nhân dân thị xã Vĩnh Châu phê chuẩn.

Người cha bạo hành con gái tàn nhẫn vì đổ gạo vào cát đối diện mức án nào? 1Danh Đa tại cơ quan công an - Ảnh: TTO

Trước hành vi tàn nhẫn của người cha, nhiều người thắc mắc không biết hình phạt xử lý người này sẽ là gì.

Nhận định trên vấn đề pháp lý, trao đổi với PV Người Lao Động, luật sư Trần Nguyễn Duy Thăng, Văn phòng Luật sư Trần Thanh Phong (Đoàn Luật sư TP Cần Thơ), cho rằng đánh đập hay trừng phạt con cái nghiêm khắc là điều mà nhiều cha mẹ vẫn nghĩ sẽ "uốn nắn" giúp con nên người. Tuy nhiên, chưa bao giờ bạo lực lại là cách tốt nhất để giáo dục con cái.

Theo Điều 2 Luật Phòng, chống bạo lực gia định 2007 nêu rõ các hành vi cố ý bị cấm gồm có: Hành hạ, ngược đãi, đánh đập hoặc hành vi cố ý khác xâm hại đến sức khoẻ, tính mạng của các thành viên trong gia đình.
Luật sư nhận định rằng, hành động trói, đánh đập tàn nhẫn bé gái khiến người xem phẫn nộ, có thể xác định rằng đây là hành vi vi phạm pháp luật. Do đây là hành vi bị pháp luật nghiêm cấm nên tùy vào mức độ, tính chất của việc đánh con, cha mẹ có thể bị xử phạt hành chính hoặc nặng hơn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Theo quy định tại khoản 2 Điều 27 Nghị định 144/2013/NĐ-CP, thì hành vi xâm phạm thân thể, gây tổn hại về sức khỏe đối với trẻ em; gây tổn thương về tinh thần, xúc phạm nhân phẩm, danh dự, lăng nhục, chửi mắng, đe dọa, làm nhục, cách ly, sao nhãng ảnh hưởng đến sự phát triển của trẻ em hoặc dùng các biện pháp trừng phạt để dạy trẻ em làm trẻ em tổn thương, đau đớn về thể xác, tinh thần thì sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

Ngoài ra, tại Điều 49 Nghị định 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 cũng có quy định sẽ phạt tiền đối với hành vi xâm hại sức khỏe thành viên gia đình, cụ thể:

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đến 1.500.000 đồng với hành vi đánh đập gây thương tích cho thành viên gia đình.

2. Phạt tiền từ 1.500.000 đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Sử dụng các công cụ, phương tiện hoặc các vật dụng khác gây thương tích cho thành viên gia đình;

Không chỉ bị dừng lại ở việc xử phạt hành chính, nếu hành vi đánh đập, hành hạ đủ yếu tố cấu thành tội phạm thì còn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của Bộ luật Hình sự (BLHS) như tội hành hạ người khác (Điều 140 BLHS 2015) với khung hình phạt cao nhất là 3 năm tù giam hoặc tội ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu hoặc người có công nuôi dưỡng mình (Điều 185 BLHS 2015) với khung hình phạt cao nhất là 5 năm tù.

Tin Liên Quan
Hà Trang (tổng hợp)
Nguồn: Nguoiduatin. vn
https://www. nguoiduatin .vn/tinmoi/nguoi-cha-bao-hanh-con-gai-tan-nhan-vi-do-gao-vao-cat-doi-dien-muc-an-nao-011550389.html
Bạn Có Thể Quan Tâm
Cùng chuyên mục