Trang chủ » Ôtô xe máy
Chủ nhật, 01/11/2015 13:31 (GMT 7)

Không bật đèn khi qua hầm, ôtô bị phạt bao nhiêu?

Xe ôtô, xe máy, xe gắn máy chuyên dùng khi lưu thông trong hầm đường bộ không bật đèn chiếu sáng sẽ bị xử phạt từ 800 nghìn đồng đến 1,2 triệu đồng.

Xe ôtô, xe máy, xe gắn máy chuyên dùng khi lưu thông trong hầm đường bộ không bật đèn chiếu sáng sẽ bị xử phạt từ 800 nghìn đồng đến 1,2 triệu đồng.

Theo đó, các chủ phương tiện cơ giới phải bật đèn chiếu sáng khi lưu thông trong hầm đường bộ. Nếu vi phạm, người điều khiển xe sẽ bị xử phạt theo quy định của Nghị định 171/2013/NĐ-CP.

Không bật đèn khi qua hầm, ôtô bị phạt bao nhiêu? 1

Theo luật giao thông đường bộ, các phương tiện khi đi qua hầm đường bộ đều phải bật đèn xe ở chế độ chiếu sáng gần.

Cụ thể, quy định phạt hành chính từ 800 nghìn đồng đến 1,2 triệu đồng và tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 02 tháng theo Điểm a Khoản 4, Điểm c Khoản 11, Điều 5 đối với người điều khiển xe ôtô và các loại xe tương tự xe ôtô có hành vi vi phạm sau:

- Chạy xe ôtô trong hầm đường bộ không sử dụng đèn chiếu sáng gần.

- Đỗ xe, dừng xe, vượt xe trong hầm đường bộ không đúng nơi quy định

- Quay đầu xe trong hầm đường bộ.

Đối với người điều khiển xe gắn máy sẽ bị xử phạt từ 500 nghìn đồng đến 1 triệu đồng nếu vi phạm các hành vi tương tự. Lưu ý với các chủ phương tiện là khi bật đèn chiếu sáng, cần bật đèn ở chế độ chiếu gần, chứ không phải ở chế độ chiếu xa.

T.V

Tin Liên Quan
Bế Đức Thuận
Nguồn: Nguoi dua tin
Bạn Có Thể Quan Tâm
Cùng chuyên mục