Trang chủ »
Thứ ba, 25/03/2014 21:35 (GMT 7)

Quyền sử dụng đất tr?

Nhà tôi là nhà một trệt một lầu, còn nhà hàng xóm là nhà cấp 4. Khi xây mới, nhà tôi có mở cửa sổ có cánh ra bên ngoài trên phần lầu. Nhà hàng xóm cho rằng nhà tôi chiếm đất trên không gian của họ và yêu cầu gỡ cánh. Vậy yêu cầu của hàng xóm có đúng không? Căn cứ theo văn bản pháp luật nào? 

Công ty luật vinabiz trả lời như sau:

Theo quy định của Điều 276 Bộ luật Dân sự 2005 và Điều 7 Quy chuẩn xây dựng Việt Nam ban hành kèm theo Quyết định số 682/BXD-CSXD ngày 14/12/1996 của Bộ trưởng Xây dựng, thì chủ sở hữu nhà chỉ được trổ cửa sổ, lỗ thông hơi, lỗ thông gió theo quy định sau: “Mép ngoài cùng của ban công trông sang nhà hàng xóm phải cách ranh giới đất giữa hai nhà ít nhất là 2m.”

Như vậy, nếu nhà bạn mở cửa sổ không cách ranh giới đất là 2m, mà trùm lên phần không gian nhà hàng xóm là vi phạm theo quy định của pháp luật.

 

Tin Liên Quan
admintuvanphapluat (Tổng hợp)
Bạn Có Thể Quan Tâm
Cùng chuyên mục