Trang chủ »
Thứ tư, 25/06/2014 10:55 (GMT 7)

Thời gian đ?

Em xin hỏi các chuyên gia về chế độ hưởng thai sản ạ. Em có bầu được 3 tháng và em bắt đầu đóng bảo hiểm từ tháng 4/2014 đến tháng 9/2014 em sinh con. Vậy em có được hưởng chế độ thai sản theo quy định không ạ? Em mong chương trình giải đáp giúp em ạ. Em cảm ơn!

Thời gian đóng bảo hiểm để được hưởng chế độ thai sản?

Công ty Luật Cương Lĩnh xin trả lời câu hỏi như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội thì Điều kiện lao động nữ được hưởng chế độ thai sản như sau:

Người lao động thuộc đối tượng hưởng chế độ thai sản phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Trường hợp sinh con trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Trường hợp sinh con từ ngày 15 trở đi của tháng, thì tháng sinh con được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Do đó, trường hợp bạn sinh con vào cuối tháng 9-2014 (sau ngày 15-9-2014) thì khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh con được tính từ tháng 9-2013 đến tháng 9-2014. Nếu trong khoảng thời gian này, bạn đã đóng BHXH đủ 6 tháng (gồm tháng 4, 5, 6, 7, 8, 9 năm 2014) thì bạn được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật.

Còn trường hợp bạn sinh con vào đầu tháng 9-2014 (trước ngày 15-9-2014) thì khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh con cũng được tính từ tháng 8-2013 đến tháng 8-2014. Tháng sinh con sẽ không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con như thế bạn mới đóng được 5 tháng bảo hiểm và không được hưởng chế độ thai sản.

 

Tin Liên Quan
admintuvanphapluat (Tổng hợp)
Bạn Có Thể Quan Tâm
Cùng chuyên mục