Trang chủ » Pháp luật » Pháp đình
Thứ hai, 11/03/2019 22:04 (GMT 7)

Vụ dùng dao chém chết trộm ở Long An, người vợ liệu có bị phạt tù?

Liên quan đến vụ người phụ nữ dùng dao chém chết tên trộm đã giết chồng mình, liệu người vợ có bị phạt tù?

Ngày 11.3, tin từ UBND xã Thuận Thành, huyện Cần Giuộc, Long An cho biết các lực lượng chức năng và công an đang khám nghiệm hiện trường vụ án mạng xảy ra rạng sáng cùng ngày.

Theo thông tin ban đầu từ lời khai của chị Nguyễn Thúy Hằng (vợ nạn nhân Võ Tấn Hội) với công an, khoảng 0 giờ 30 ngày 11.3, nghi phạm Nguyễn Thành Trung (31 tuổi, ngụ ấp Thuận Bắc, xã Thuận Thành, huyện Cần Giuộc) cầm hung khí đột nhập từ cửa sau vào nhà anh Hội (ngụ cùng ấp) để tìm cách trộm tài sản.

Nghe có tiếng động khi đang ngủ, anh Hội giật mình ngồi dậy, mở đèn bước xuống kiểm tra thì bị Trung dùng dao đâm nhiều nhát nên ngã xuống nền gạch tử vong.

Bị lộ, Trung tiếp tục dùng hung khí khống chế chị Hằng và yêu cầu chỉ chỗ cất giấu tài sản. Quá hoảng sợ, chị Hằng bất ngờ xô mạnh vào người Trung, chạy xuống dưới nhà, thoát ra cửa và kêu cứu. Trung lập tức đuổi theo, vung dao chém trúng lưng chị Hằng.

Nơi xảy ra vụ án vợ chém chết tên trộm giết chồng.

Bị thương nhưng chị Hằng vẫn chụp được con dao trên bàn quay ngược lại chém thật mạnh trúng vùng đầu Trung làm hắn té xuống gạch bất động và chết sau đó. Chị Hằng chạy được ra cửa kêu cứu rồi bất tỉnh. Nghe kêu cứu, bà con hàng xóm chạy sang đưa chị Hằng đi cấp cứu. Hiện sức khỏe chị Hằng đã ổn định.

Nhận được tin báo của người dân, công an huyện Cần Giuộc đã có mặt tại hiện trường. Do đây là vụ án nghiêm trọng nên họ chuyển hồ sơ về công an tỉnh để phối hợp thực hiện, đồng thời đưa hai thi thể về Trung tâm Y tế huyện để làm thủ tục khám nghiệm pháp y.

Chị Hằng dùng dao chém làm chết Trung chỉ là lời khai ban đầu. Cơ quan cảnh sát điều tra đang xem xét từng chứng cứ, lời khai xem trường hợp này có phải là phòng vệ chính đáng hay không, sau đó quyết định có khởi tố vụ án không?

Nếu diễn biến vụ việc đúng như trên, nhiều người quan tâm chị Nguyễn Thúy Hằng có bị phạt tù vì tự vệ vô tình chém chết người?

Theo Công ty Luật TNHH Minh Khuê, chị Nguyễn Thúy Hằng có thể bị cấu thành tội giết người do vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng được quy định tại Điều 96 Bộ luật hình sự năm 1999 (Sửa đổi bổ sung năm 2009):

"Điều 96. Tội giết người do vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng.

1. Người nào giết người trong trường hợp vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

2. Giết nhiều người trong trường hợp vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng thì bị phạt tù từ 2 năm đến 5 năm."

Tội giết người do vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng có cấu thành tội phạm như sau:

- Khách thể: là quan hệ nhân thân mà nội dung là quyền sống của con người.

- Khách quan: Hành vi khách quan của tội phạm là giết người do vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng. Đây là trường hợp nạn nhân chính là người có hành vi tấn công, xâm hại lợi ích hợp pháp và hành vi giết người là hành vi người phạm tội lựa chọn thực hiện để ngăn chặn hành vi tấn công, bảo vệ lợi ích hợp pháp đang bị xâm hại. Trong trường hợp này, hành vi giết người để phòng vệ là hành vi chống trả rõ ràng quá mức cần thiết để thực hiện quyền phòng vệ chính đáng.

- Chủ quan: Lỗi cố ý trực tiếp hoặc cố ý gián tiếp.

- Chủ thể của tội phạm là người có năng lực trách nhiệm hình sự và đạt độ tuổi từ 16 trở lên.
Do chỉ làm chết một người nên chị Hằng có thể phải chịu hình phạt cải tạo không giam giữ đến 2 năm hoặc phạt tù từ 3 tháng đến 5 năm. Tất nhiên, Hội đồng xét xử có thể xem xét tình tiết để giảm nhẹ trách nhiệm hình sự cho chị Hằng, cụ thể là cho hưởng án treo.

Trong khi đó, theo Luật sư Nguyễn Anh Thơm (Trưởng Văn phòng Luật sư Nguyễn Anh), việc sử dụng hung khí của người vợ chống trả lại đối tượng đang truy sát mình là cần thiết và tương xứng để bảo vệ tính mạng của bản thân. Hành vi của người vợ dùng dao chém hung thủ gây tử vong trong hoàn cảnh này thuộc trường hợp phòng vệ chính đáng nên không cấu thành tội phạm là có căn cứ, đúng quy định của pháp luật.

Hướng dẫn của TAND Tối cao đã quy định: “Nếu hành vi trái pháp luật của nạn nhân trực tiếp xâm phạm tính mạng, sức khỏe hoặc lợi ích hợp pháp của người phạm tội hoặc người thân thích của người phạm tội hoặc của xã hội, đã cấu thành tội phạm thì hành vi chống trả lại gây chết người có thể được xem là trường hợp phòng vệ chính đáng”.

Trang Vũ (Tổng hợp)
Nguồn: Tin Mới - Tinnhanhonline.vn
Cùng chuyên mục