Vụ nghi bạo hành con 3 tuổi tử vong ở Hà Nội: Mẹ ruột và cha dượng có thể bị tử hình?

Liên quan đến vụ nghi bạo hành ở Hà Nội khiến bé 3 tuổi tử vong, luật sư cho rằng, mẹ đẻ và bố mẹ gây ra có thể đối mặt với hình phạt cao nhất của pháp luật là tử hình.

Liên quan đến vụ việc bé 3 tuổi nghi bị bố dượng, mẹ đẻ bạo hành dẫn đến tử vong, tối ngày 1/4, Chủ tịch UBND TP Hà Nội Nguyễn Đức Chung đã có văn bản yêu cầu Công an thành phố khẩn trương điều tra, xử lý nghiêm, tin tức từ Tri thức trực tuyến cho hay.

Được biết, sau khi vụ việc xảy ra, Công an TP Hà Nội đã bắt giữ khẩn cấp cặp vợ chồng này để điều tra, làm rõ sự việc.

Theo vị lãnh đạo Công an TP Hà Nội , vụ việc này có tính chất đặc biệt nghiêm trọng bởi hành vi của cặp vợ chồng là quá tàn bạo.

Vụ nghi bạo hành con 3 tuổi tử vong ở Hà Nội: Mẹ ruột và cha dượng có thể bị tử hình? 1Một số hình ảnh cháu M. (3 tuổi) được người thân đăng tải trên mạng xã hội

Nhận định trên góc độ pháp lý, trao đổi với PV Báo Giao Thông, luật sư Nguyễn Anh Thơm, Trưởng văn phòng Luật sư Nguyễn Anh (Đoàn Luật sư TP Hà Nội) cho rằng đây là một tội ác không thể biện minh trong xã hội văn minh khi tước đoạt quyền sống là quyền cơ bản nhất của con người, đặc biệt là trẻ em là đối tượng đặc biệt được pháp luật Việt Nam và Công ước quốc tế về quyền trẻ em bảo hộ.

Theo như thông tin trên mạng xã hội và báo chí đăng tải, cháu bé đã chịu nhiều thiệt thòi khi ở với bà ngoại từ nhỏ. Cháu bé được mẹ đón đi ở cùng mẹ và bố dượng được 24 ngày thì đã bị tử vong với nhiều thương tích trên thi thể.

Theo luật sư Thơm, nếu có căn cứ xác định, người mẹ và cha dượng đã có hành vi sử dụng vũ lực bạo hành cháu bé gây tử vong thì sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự về tội Giết người theo điểm b, n Khoản 1 Điều 123 Bộ luật Hình sự 2015 với tình tiết định khung cơ bản là giết người dưới 16 tuổi và có tính chất côn đồ. Nếu nghi phạm có đủ năng lực chịu trách nhiệm hình sự thì phải đối mặt mức hình phạt cao nhất tử hình là có căn cứ, đúng quy định của pháp luật.

Điều 123 Bộ luật Hình sự về tội Giết người quy định rõ: Người nào giết người thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm, tù chung thân hoặc tử hình: Giết 2 người trở lên; Giết người dưới 16 tuổi; Giết phụ nữ mà biết là có thai; Giết người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân; Giết ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;

Giết người mà liền trước đó hoặc ngay sau đó lại thực hiện một tội phạm rất nghiêm trọng hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng; Để thực hiện hoặc che giấu tội phạm khác; Để lấy bộ phận cơ thể của nạn nhân; Thực hiện tội phạm một cách man rợ; Bằng cách lợi dụng nghề nghiệp; Bằng phương pháp có khả năng làm chết nhiều người; Thuê giết người hoặc giết người thuê; Có tính chất côn đồ; Có tổ chức; Tái phạm nguy hiểm; Vì động cơ đê hèn...

Trước đó, tối 31/3, trên mạng xã hội đăng tải nội dung và hình ảnh một bé gái tên M.M. được cho bị bố dượng và mẹ đẻ bạo hành dẫn đến tử vong, trên thi thể vẫn còn rất nhiều vết thâm tím.

Theo lãnh đạo UBND phường Phương Liên, vụ việc trên xảy ra trên địa bàn. Trong thời gian vừa qua, bé sống cùng mẹ (quê gốc xã Võng La, huyện Đông Anh, Hà Nội), tạm trú trên địa bàn phường.

Theo tin tức từ Phapluatplus, mẹ cháu bé đã có ba đời chồng và không thường xuyên sinh sống tại địa phương. Cháu bé mất vào hôm 30/3, được bà ngoại đưa về quê ở Võng La (Đông Anh, Hà Nội) để mai táng. Người nhà cháu bé đã chụp ảnh và đưa lên mạng xã hội để thông tin về vụ việc.

Tin Liên Quan
Hà Trang (t/h)
Nguồn: Nguoiduatin. vn
https://www. nguoiduatin .vn/tinmoi/vu-nghi-bao-hanh-con-3-tuoi-tu-vong-o-ha-noi-me-ruot-va-cha-duong-co-the-bi-tu-hinh-011544998.html
Bạn Có Thể Quan Tâm
Tin Đọc Nhiều
Cùng chuyên mục