Trang chủ »
Thứ năm, 09/01/2014 23:05 (GMT 7)

Vượt đ?

Cho tôi xin hỏi là: khi đang tham gia giao thông anh A đã vượt đèn đỏ và đâm vào một chị B đang đi xe máy, sự việc dẫn đến chị B phải đi sửa xe hết 300k, vậy anh A đã phạm luật gì? và bị xử phạt như thế nào? và có phải bồi thường cho chị B không?

Trả lời câu hỏi: Vượt đèn đỏ gây tai nạn xử lý thế nào?


Vượt đ? 1

Ảnh minh họa (internet)


Công ty luật Vinabiz xin được trả lời:

Theo quy định tại Nghị dịnh 171/2013/NĐ – CP thì hành vi vượt đèn đỏ bị xử phạt vi phạm hành chính với mức phạt như sau:

Đối với ô tô sẽ bị phạt từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng (điểm l, khoản 3, Điều 5)

Đối với xe máy sẽ bị phạt từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng (điểm c, khoản 4, Điều 5)

Điều 604, bộ luật dân sự quy định “1. Người nào do lỗi cố ý hoặc lỗi vô ý xâm phạm tính mạng, sức khoẻ, danh dự, nhân phẩm, uy tín, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác của cá nhân, xâm phạm danh dự, uy tín, tài sản của pháp nhân hoặc chủ thể khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường”.

Như vậy, ngoài việc bị xử phạt vi phạm hành chính, anh A phải bồi thường thiệt hại về tài sản (khoản tiền chị B phải sửa xe) và thiệt hại về sức khỏe (nếu có) cho chị B.

 

Tin Liên Quan
admintuvanphapluat (Tổng hợp)
Bạn Có Thể Quan Tâm
Cùng chuyên mục