Trang chủ »
Thứ năm, 04/08/2016 10:39 (GMT 7)

Xe máy điện không có đăng ký bị phạt bao nhiêu?

Xe điện phải thực hiện thủ tục đăng ký xe như xem mô tô, xe gắn máy. Nếu không khi tham gia giao thông, sẽ bị cảnh sát  xử phạt hành chính từ 300.000 đến 400.000 đồng.

Xe máy điện phải thực hiện thủ tục đăng ký xe như xem mô tô, xe gắn máy. Nếu không khi tham gia giao thông, sẽ bị cảnh sát  xử phạt hành chính từ 300.000 đến 400.000 đồng.

Câu hỏi:

Thưa luật sư, đầu năm 2015 tôi có mua xe máy điện cho con trai tôi. Vừa rồi tôi thấy tivi có nói là xe máy điện cũng phải làm đăng ký xe. Có phải như vậy không? Tôi chưa làm thủ tục đăng ký cho chiếc xe này thì khi đi đường có bị cảnh sát phạt không?

Luật sư tư vấn:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Vinabiz. Với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

 Theo quy định tại thông tư 15/2014/TT-BCA , việc đăng ký xe thì xe máy điện cũng phải thực hiện thủ tục đăng ký xe như đối với xe mô tô, xe gắn máy.

Trong trường hợp xe  không có đăng ký mà lưu thông trên đường thì cảnh sát giao thông có quyền xử phạt từ 300-400 nghìn đồng theo quy định tại điều 17, nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ:

“Điều 17: Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

[…] 3. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe không có Giấy đăng ký xe theo quy định;

b) Sử dụng Giấy đăng ký xe đã bị tẩy xóa; sử dụng Giấy đăng ký xe không đúng số khung, số máy của xe hoặc không do cơ quan có thẩm quyền cấp.'' 

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900.6210 để được tư vấn chính xác nhất!

admintuvanphapluat (Tổng hợp)
Nguồn: Nguoi dua tin
Cùng chuyên mục