Trang chủ »
Thứ năm, 11/08/2016 14:40 (GMT 7)

Xử phạt hành chính có bị coi là tiền án?

Người đã bị kỷ luật hành chính, xử phạt vi phạm hành chính về hành vi vi phạm pháp luật có dấu hiệu tội phạm nhưng chưa đến mức xử lý hình sự, mà chưa được xóa kỷ luật, chưa được xóa việc xử phạt hành chính bị coi là người có tiền sự?

Người đã bị kỷ luật hành chính, xử phạt vi phạm hành chính về hành vi vi phạm pháp luật có dấu hiệu tội phạm nhưng chưa đến mức xử lý hình sự, mà chưa được xóa kỷ luật, chưa được xóa việc xử phạt hành chính bị coi là người có tiền sự?

Bị xử phạt vi phạm hành chính có bị coi là có tiền sự?

Câu hỏi: Cách đây 9 tháng, tôi bị xử phạt hành chính về hành vi trộm cắp tài sản. Hiện giờ, tôi đang làm hồ sơ xin. Tôi có bị coi là có tiền án, tiền sự không?

Luật sư tư vấn:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi những thắc mắc của bạn đến chuyên mục tư vấn pháp luật của công ty Luật VinaBiz. Với những thông tin bạn cung cấp chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau: 

Thứ nhất, thế nào là người có tiền án?

Người có tiền án là người đã bị kết án và thi hành hình phạt mà chưa được xóa án tích. Người được xóa án tích thì coi như chưa bị kết án.

Người được xóa án tích coi như chưa bị kết án và được Tòa án cấp giấy chứng nhận hoặc ra Quyết định xóa án tích trong các trường hợp sau:

- Đương nhiên xoá án tích.

- Xoá án tích theo quyết định của Toà án.

- Xoá án tích trong trường hợp đặc biệt.

Thứ hai, thế nào là người có tiền sự?

Người có tiền sự  là người đã bị kỷ luật hành chính, xử phạt vi phạm hành chính về hành vi vi phạm pháp luật có dấu hiệu tội phạm nhưng chưa đến mức xử lý hình sự, mà chưa được xóa kỷ luật, chưa được xóa việc xử phạt hành chính.

Thứ ba, thời hạn được coi là chưa bị xử lý vi phạm hành chính?

Cá nhân, tổ chức bị xử phạt vi phạm hành chính, nếu trong thời hạn 06 tháng, kể từ ngày chấp hành xong quyết định xử phạt cảnh cáo hoặc 01 năm, kể từ ngày chấp hành xong quyết định xử phạt hành chính khác hoặc từ ngày hết thời hiệu thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính mà không tái phạm thì được coi là chưa bị xử phạt vi phạm hành chính.

Như vậy, bạn có hành vi trộm cắp tài sản nhưng chưa đủ yếu tố cấu thành tội phạm hình sự và đã bị xử phạt hành chính, chưa được xóa việc xử phạt hành chính thì bị coi là có tiền sự.

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900.6210 để nhận được ý kiến tư vấn chính xác nhất!

Căn cứ pháp lý: Bộ luật Hình sự 1999(sửa đổi bổ sung 2009), Luật xử lý vi phạm hành chính. 

admintuvanphapluat (Tổng hợp)
Nguồn: Nguoi dua tin
Sự kiện

Luật hình sự

Các trường hợp chấm dứt hoạt động của Văn phòng giám định tư pháp?
Các trường hợp chấm dứt hoạt động của Văn phòng giám định tư pháp?

Các trường hợp chấm dứt hoath động của Văn phòng giám định tư pháp bao gồm: Tự chấm dứt hoạt động; Bị thu hồi Giấy đăng ký hoạt động theo quy định tại Điều 20 Nghị định 85/2013/NĐ – CP.

Cùng chuyên mục